Lok Sabha Elections 2024: મહારાષ્ટ્રમાં ભાજપ અને શિવસેના (શિંદે જૂથ) વચ્ચે છ બેઠક પર હજુ સહમતિ થઈ શકી નથી. થાણે, પાલઘર,રત્નાગીરી-સિંધુદુર્ગ,નાસિક,સંભાજીનગર અને ધારાશિવ સહિત છ લોકસભા બેઠકો પર ભાજપ અને શિવસેના વચ્ચે ચર્ચાઓ છે. સમસ્યાના ઉેકલ માટે મુખ્યમંત્રી એકનાથ શિંદે અને દેવેન્દ્ર ફડણવીસ વચ્ચે અત્યાર સુધીમાં ત્રણ રાઉન્ડની વાતચીત થઈ છે, પરંતુ કોઈ સહમતિ સધાઈ નથી. બંને પક્ષો આ બેઠક પર જીતની સંભાવનાનો દાવો કરીને પોત-પોતાના સ્ટેન્ડ પર અડગ છે. સૂત્રોના જણાવ્યાનુસાર, મુખ્યમંત્રી એકનાથ શિંદે અને ડેપ્યુટી સીએમ ફડણવીસે સંકેત આપ્યા છે કે હવે કેન્દ્રીય ગૃહમંત્રી અમિત શાહના હસ્તક્ષેપ પછી જ ઉકેલ મળશે.

મહારાષ્ટ્રમાં છ બેઠક પર ભાજપ અને શિવસેના વચ્ચે મથામણ!

મહારાષ્ટ્રની આ છ બેઠકોમાંથી જૂન 2022માં વિભાજન પછી થાણે શિવસેના (ઉદ્ધવ) પાસે હશે, પાલઘર શિવસેના (શિંદે), રત્નાગિરી-સિંધુદુર્ગ શિવસેના (ઉદ્ધવ) પાસે હશે, નાસિક શિવસેના (શિંદે) પાસે રહેશે. ધારાશિવ, જેને ઉસ્માનાબાદ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, શિવસેના (ઉદ્ધવ) દ્વારા અને AIMIM દ્વારા સંભાજીનગરનું નિયંત્રણ હતું. ભાજપે થાણે, પાલઘર, રત્નાગીરી-સિંધુદુર્ગ, સંભાજીનગર અને નાસિક પર દાવો કર્યો છે, જ્યારે શિંદે જૂથ પણ આ બેઠકો પર પોતાનો દાવો રજૂ કરી રહ્યો છે. બંને પક્ષો મોદી લહેર અને મોદીની ગેરંટી પર સવાર થઈને પોતાની જીતની શક્યતાનો દાવો કરે છે.

થાણે બેઠક સીએમ શિંદેની પ્રતિષ્ઠા પર સવાલ?

મુખ્યમંત્રી એકનાથ શિંદે થાણે બેઠકને પ્રતિષ્ઠાનો સવાલ માનીને છોડવા તૈયાર નથી. થાણે સીએમ શિંદેનું ગૃહ વિસ્તાર છે. બીજી તરફ ભાજપનું કહેવું છે કે શિવસેનામાં વિભાજન થયા બાદ શિંદે જૂથ પાસે શિવસેના (ઉદ્ધવ)ના વર્તમાન સાંસદ રાજન વિચારે સામે ચૂંટણી લડવા માટે કોઈ મજબૂત ઉમેદવાર નથી. ઉદ્યોગ મંત્રી ઉદય સામંત અને તેમના ભાઈ કિરણ સામંત પર સીએમ શિંદે પર ભારે દબાણ છે કે તેઓ ભાજપ માટે રત્નાગિરી-સિંધુદુર્ગ બેઠક ન છોડે. તેમનું કહેવું છે કે આ હેઠક પર તેમની પાર્ટીના ઉમેદવારને ઉતારવા જોઈએ. પરંતુ ભાજપના પૂર્વ કેન્દ્રીય મંત્રી નારાયણ રાણે પોતે આ બેઠક પરથી ઉમેદવાર બનવામાં રસ ધરાવે છે. તેમને આશા છે કે તેઓ શિવસેના (ઉદ્ધવ) પાસેથી આ બેઠક છીનવી શકે છે.

પાલઘર બેઠકમાં ભાજપને શું આશા છે?

પાલઘર બેઠક પણ ભાજપને તેની વધતી હાજરી તેમજ આરએસએસ અને તેની સાથે જોડાયેલા સંગઠનોના કામને કારણે જીતનો વિશ્વાસ છે. ભાજપને પાલઘરમાં હિતેન્દ્ર ઠાકુરની આગેવાની હેઠળની બહુજન વિકાસ અઘાડી પાસેથી સમર્થનની અપેક્ષા છે. સંભાજીનગરમાં જે તાજેતરમાં ઔરંગાબાદ તરીકે ઓળખાતું હતું, શિંદે જૂથ પક્ષના મંત્રી સંદીપન ભામરે અથવા મરાઠા આરક્ષણ આંદોલનના કાર્યકર વિનોદ પાટીલને તેના ઉમેદવાર તરીકે મેદાનમાં ઉતારવાની વિચારણા કરી રહ્યું છે.

બીજી તરફ ભાજપને પણ આ બેઠક પર પોતાની જીતનો વિશ્વાસ છે. કેન્દ્રીય મંત્રી ભગવત કરાડ સંભાજીનગરમાં ભાજપના સંભવિત ઉમેદવાર છે. શિવસેના (ઉદ્ધવ)એ પૂર્વ સાંસદ ચંદ્રકાંત ખૈરેને પોતાના ઉમેદવાર બનાવવાની જાહેરાત કરી છે. વધુમાં અજિત પવારની આગેવાની હેઠળના NCPના નાસિક પરના દાવાએ બેઠક વહેંચણી પ્રક્રિયાને વધુ જટિલ બનાવી છે.

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *