Image: Facebook

IPL 2024: ‘આ યુવક બે વર્ષની અંદર ટીમ ઈન્ડિયા માટે રમશે, આ મારી ભવિષ્યવાણી છે. મને આશા છે. આવુ જરૂર થશે’. ટીમ ઈન્ડિયાના સ્વિંગ માસ્ટર રહી ચૂકેલા ઈરફાન પઠાણે રિયાન પરાગની આઈપીએલમાં 84 રનની ઈનિંગ બાદ આવુ કહ્યું. રિયાન અંગે 1 એપ્રિલે મુંબઈ સામે તેમની ઈનિંગ દરમિયાન હિંદી કોમેન્ટ્રી દરમિયાન એ પણ કહેવામાં આવ્યુ કે આ ખેલાડી વચ્ચેની ઓવર્સમાં જેટલી તાકાતથી રમે છે તેવુ ઘણા ઓછા ખેલાડી રમે છે. આનું કારણ છે ડોમેસ્ટિક ક્રિકેટમાં પરસેવો પાડવો. રિયાને ડોમેસ્ટિક ક્રિકેટમાં ગજબનું પરફોર્મ કર્યું છે.

એટલે કે રિયાન પરાગના ભવિષ્યને લઈને તમામ ક્રિકેટ દિગ્ગજ પણ એ કહેવાથી ચૂક્યા નથી કે આ ખેલાડીમાં ગજબનો દમ છે, દરમિયાન તે આગામી સમયમાં ટીમ ઈન્ડિયા માટે મેચ ફિનિશરની ભૂમિકા શાનદાર રીતે નિભાવી શકે છે. રાજસ્થાન રોયલ્સના બોલિંગ કોચ શેન બોન્ડને તેની બેટિંગ જોઈને સૂર્યકુમાર યાદવની યાદ આવી ગઈ. 

રાજસ્થાન રોયલ્સ માટે આ આઈપીએલ સીઝનમાં રિયાન પરાગે અત્યાર સુધી ત્રણ મેચ રમી છે અને ત્રણેય મેચમાં તે ચાલ્યો છે. લખનૌ સુપર જાયન્ટ્સ સામે પહેલી મેચમાં તેણે 43 રન બનાવ્યા, બીજી મેચમાં તેણે 84 રન બનાવ્યા. તેના આ રન લગભગ 45 બોલ પર આવ્યા, જેમાં 7 ચોગ્ગા 6 સિક્સર સામેલ રહી.

મુંબઈ ઈન્ડિયન્સ સામે રિયાને 39 બોલમાં 54 રનની ઈનિંગ રમી. ભવિષ્યમાં કોઈ શખ્સ સ્કોરકાર્ડ પર જઈને જ્યારે આ ઈનિંગને જોશે તો ટી20ની સરખામણીએ લોકોને આ સ્લો લાગી શકે છે પરંતુ રિયાને આ ઈનિંગ દરમિયાન જસપ્રીત બુમરાહના બોલનો સામનો કર્યો અને પછી ગેરાલ્ડ કોએત્જે (આ આઈપીએલમાં સૌથી ઝડપી બોલ ફેંકનાર બોલર) ના બોલ પર પણ ચોગ્ગા માર્યા.

રિયાને જે વિજયી ચોગ્ગો કોએત્જીની 16મી ઓવરની જે ત્રીજા બોલ પર માર્યો, તેની સ્પીડ 157.41 કિલોમીટર/પ્રતિકલાક નોંધવામાં આવી. રિયાને આ સીઝનથી પહેલા સુધી આઈપીએલમાં કંઈ ખાસ કર્યું નથી પરંતુ આ વખતે તે ખૂબ બદલાયેલો લાગી રહ્યો છે.

જોકે એ વાત ખૂબ ઓછા લોકોને ખબર હશે કે રિયાન પરાગના પિતા પરાગ દાસ પણ ક્રિકેટર રહ્યા છે. પરાગ અને મહેન્દ્ર સિંહ ધોની રેલવે ટુર્નામેન્ટમાં ખડગપુર અને ગુવાહાટીમાં સાથે રમતા હતા. જ્યારે રણજીમાં ધોની અને પરાગ દાસ બિહાર અને આસામની તરફથી રમતા હતા. જ્યારે પરાગ દાસના પુત્ર રિયાને આઈપીએલમાં ચેન્નઈ સામે ડેબ્યૂ કર્યું તો સંયોગની વાત એ હતી કે ધોની તે સમયે વિકેટની પાછળ ઊભા હતા. 

શા માટે રિયાનનો દાવો મજબૂત છે

રિયાન પરાગ આ આઈપીએલમાં બિલકુલ અલગ નજર આવી રહ્યો છે. ખાસ કરીને તેની ધીરજ. તે બેટિંગ કરતા અત્યાર સુધીમાં ક્યાંય ઉતાવળમાં નજર આવ્યો નથી. ખાસ વાત એ રહી છે ત્રણેય મેચમાં તેણે મેરિટના હિસાબે શોટ રમ્યા છે. તેના માટે આઈપીએલની કોમેન્ટ્રી દરમિયાન ઘણા ક્રિકેટ દિગ્ગજ કહી ચૂક્યા છે કે આ સીઝન રિયાન માટે ટર્નિંગ પોઈન્ટ સાબિત થશે. ઈરફાન પઠાણ તેના વખાણ કરી ચૂક્યો છે. 

રાજસ્થાન રોયલ્સના બોલિંગ કોચે રિયાન પરાગના રમવાની સ્ટાઈલની તુલના સૂર્યકુમાર યાદવ સાથે કરી નાખી. શેન બોન્ડે કહ્યું- તે મને ઘણી હદ સુધી સૂર્યકુમાર યાદવની યાદ અપાવે છે. તે તેના જેવો દેખાય છે. તેનામાં ઘણી પ્રતિભા છે. તે એક ક્રિકેટર તરીકે મેચ્યોર થઈ ગયો છે, ભલે તે માત્ર 22 વર્ષનો છે. સૂર્યા પણ રિયાનના વખાણ કરી ચૂક્યો છે. દરમિયાન રિયાનનું આ ફોર્મ જારી રહ્યું તો એ વાતમાં કોઈ આશ્ચર્ય નથી કે તે ટી20 વર્લ્ડ કપ 2024 માટે ટીમમાં પસંદ કરી શકાશે. 

આ IPL પહેલા રિયાનનો રેકોર્ડ 

રિયાન પરાગે આ સીઝન પહેલા સુધી 54 આઈપીએલ મેચમાં લગભગ 16.22ની એવરેજથી 600 રન બનાવ્યા હતા. આ દરમિયાન તેણે માત્ર બે વખત અડધી સદીની ઈનિંગ રમી હતી. સતત ખરાબ પ્રદર્શન છતાં રાજસ્થાન રોયલ્સે રિયાન પર વિશ્વાસ રાખ્યો. રિયાન ભારતની 2018 U19 વર્લ્ડ કપ વિજેતા ટીમનો સભ્ય રહી ચૂક્યો છે. રિયાનને આઈપીએલ 2019થી પહેલા ખેલાડીના ઓક્શનના ત્રીજા અને અંતિમ સમયમાં રાજસ્થાન રોયલ્સે 20 લાખ રૂપિયામાં ખરીદ્યો હતો. 

રિયાન આસામ રાજ્યના પૂર્વ ક્રિકેટર પરાગ દાસનો પુત્ર અને રાષ્ટ્રીય રેકોર્ડ ધારક તરવૈયા માતા સ્વિમર મિઠૂ બરુઆના પુત્ર છે. રિયાને 2019માં IPL ડેબ્યૂ કર્યું  અને હવે તેના નામે સૌથી નાની ઉંમરમાં આઈપીએલમાં અડધી સદી બનાવવાનો રેકોર્ડ નોંધાયો હતો. આઈપીએલ 2020 અને 2021માં પણ વધુ રન બનાવ્યા નહીં પરંતુ રાજસ્થાન રોયલ્સે તેની પર વિશ્વાસ રાખ્યો અને મેગા ઓક્શનમાં 3,80,00,000 રૂપિયાની મોટી રકમમાં પોતાની ટીમમાં સામેલ કર્યો, જે જોવા મળે છે.

રિયાન પરાગે રણજીની ગત સીઝન (2023-24) માં આસામ માટે રણજી ટ્રોફીમાં કુલ 4 મેચ રમીને 75.6 ની એવરેજ અને 113.85 ના સ્ટ્રાઈક રેટથી 378 રન બનાવ્યા. આ દરમિયાન રિયાને બે સદી અને એક અડધી સદી ફટકારી. પરાગે છત્તીસગઢ સામે મેચમાં 56 બોલ પર સદી ફટકારી હતી જે રણજી ટ્રોફીના ઈતિહાસની બીજી સૌથી ઝડપી સદી હતી.

રિયાને ત્યારે પોતાના પ્રદર્શન બાદ કહ્યું હતું કે આસામથી રમવા પર 3 ના બદલે 5 સદી ફટકારવી પડે છે. રિયાને જાન્યુઆરી 2024માં એક ઈન્ટરવ્યૂમાં કહ્યું હતું, જ્યારે તમે આસામ જેવા રાજ્યમાંથી આવો છો તો તમારે હંમેશા કોઈ મોટા રાજ્ય માટે રમનાર કોઈ ખેલાડી કરતા બમણી મહેનત કરવાની હોય છે. આ એક હકીકત છે, આમાં કોઈ ફરિયાદની વાત નથી. જો કોઈ 3 સદી બનાવે છે તો તમારે પાંચ સદી કરવી પડે છે. રિયાન પરાગ દેવધર ટ્રોફીમાં સૌથી વધુ રન બનાવનાર ખેલાડી હતો. સાથે જ તે ટુર્નામેન્ટમાં ત્રીજો સૌથી વધુ વિકેટ લેનાર બોલર પણ રહ્યો.

રિયાનનું બેસ્ટ પરફોર્મન્સ સૈયદ મુશ્તાક અલી ટ્રોફી (SMAT) 2023 રહ્યું. રિયાને 10 મેચમાં 85 ની સરેરાશ અને 182.79 ના સ્ટ્રાઈક-રેટથી 510 રન બનાવ્યા હતા. રિયાને બિહાર (61), સર્વિસેસ (76), સિક્કિમ (53*), ચંદીગઢ (76), હિમાચલ (72), કેરળ (57*) અને બંગાળ (50*)ની સામે અડધી સદી ઈનિંગ રમી. રિયાન ટી20 ક્રિકેટમાં સતત સાત અડધી સદી લગાવનાર દુનિયાનો પહેલો બેટ્સમેન છે. રિયાને તે ટુર્નામેન્ટમાં બોલથી પણ શ્રેષ્ઠ રમત બતાવીને 7.29ની ઈકોનોમી રેટથી 11 વિકેટ લીધી. રિયાને પોતાની કેપ્ટનશિપમાં આસામને નોકઆઉટ સ્ટેજમાં પહોંચાડ્યું હતું.

રિયાન પરાગનું કરિયર

ફર્સ્ટ ક્લાસ: 29 મેચ, 1798 રન, 50 વિકેટ

લિસ્ટ-એ. 49 મેચ, 1720 રન, 50 વિકેટ

ટી20: 101 મેચ, 2224 રન, 41 વિકેટ

આઈપીએલ: 57 મેચ, 781 રન, 4 વિકેટ

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *